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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 

Taasisi yenye viwango vya ISO 9001: 2015

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni taasisi 

iliyoasisiwa kwa mujibu wa sheria kusimamia sekta ya 

mawasiliano ya Kielektroniki na Posta Tanzania.

Jamii iliyowezeshwa na huduma za mawasiliano.

Kusimamia huduma za mawasiliano kwa ustawi wa 

jamii ya Tanzania.

Makao Makuu
Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya 
Sam Nujoma, 14414 Dar es Salaam S.L.P 474
Simu: 0800008272 / +255 22 2199760 - 9 / +255 22 
2412011 - 2 / +255 784558270 - 1
Baruapepe:barua@tcra.go.tz

Wajibu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

ni kusimamia sekta ya mawasiliano na kielektroni na 

posta kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Tanzania Namba 12 ya mwaka 2003.

Ofisi za Zanzibar na Kanda
Ofisi ya Zanzibar
19 Mtaa wa Mbuyukisutu, Chukwani,
71194 Mjini Magharibi. S.L.P 3284, Zanzibar
Simu: 0800008272 / +255 24 2235062
Baruapepe:zanzibar@tcra.go.tz

Kanda ya Ziwa
Jengo la NSSF Mafao, Ghorofa ya 4, 
Upande B, 13 Barabara ya Jomo Kenyatta
33194 Mwanza. S.L.P 3108
Simu: 0800008272 / +255 28 2505082
Baruapepe:  mwanza@tcra.go.tz

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 5, 7 Barabara ya Karume, 
53194 Mbeya.  S.L.P 1375
Simu: 0800008272 / +255 25 2505016
Baruapepe: mbeya@tcra.go.tz

Kanda ya Mashariki
147 Barabara ya Kajenge, 14194 Dar es Salaam
S.L.P 33613. Simu: 0800008272 / +255 22 2775110 / 
+255 22 2775114.  Baruapepe: easternzone@tcra.go.tz

Kanda ya Kaskazini
Jengo la PAPU, Ghorofa ya 12, 280 Barabara ya Moshi - 
Arusha. 23194 Arusha. S.L.P 15675
Simu: 0800008272 / +255 27 2611430
Baruapepe: arusha@tcra.go.tz

Kanda ya Kati 
Jengo la PSSSF, Ghorofa ya 4, 2 Mtaa wa LAPF,
41194 Dodoma. S.L.P 2229,
Simu: 0800008272 / +255 26 2321731
Baruapepe: dodoma@tcra.go.tz

1. Weledi: Tunatekeleza majukumu yetu kwa kutoa 
huduma bora tukizingatia maadili na heshima  kwa 
wateja wetu;

2. Utendaji wa pamoja: Tunaamini katika utendaji kazi 
wa pamoja ili kutatua matatizo na kutambua kwamba 
mawasiliano imara ni muhimu katika kujenga mazingira 
ya ushirikiano;

3. Ubunifu: Tunazingatia ubunifu katika kushughulikia 
masuala ya kiudhibiti sanjari na mabadiliko ya teknolojia 
duniani;

4. Uwajibikaji: Tunawajibika kikamilifu na kuchukua 
dhamana  tunapotoa huduma;

5.Uadilifu: Tunatekeleza kazi zetu kwa kuzingatia 
maadili, uthabiti na uaminifu wa hali ya juu.

DIRA

Anwani za TCRA

DHIMA

WAJIBU

TUNU KUU
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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya 
serikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

Na. 1/2025.  JANUARI - MACHI, 2025

Kukuza miundombinu na huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta yenye usalama, 

ufanisi na imara;

Kuimarisha upatikanaji wa huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta zenye ubora na 

unafuu;

Kuimarisha ufanisi wa huduma zinazodhibitiwa 

na kuwalinda wadau; na

1.

2.

4.

Kuimarisha uwezo wa taasisi.5.

BODI YA UHARIRI

Mwenyekiti

Katibu

Mhariri Uzalishaji

Anwani ya ofisi za uhariri

Wajumbe

Mhandisi. Mwesigwa Felician

Bw. Rolf Kibaja

Bw. Isaac Mruma

Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu)
Dkt. Philip Filikunjombe
Bw. Peter Lyimo
Bw. Robin Ulikaye
Bw. Abel John
Bi. Vitalia Kidabulo
Bw. Alpha Wawa

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, 
Postikodi 14414 Dar es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@tcra.go.tz; 
dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

Sheria Na. 12 ya mwaka 2003 iliyoianzi-
sha TCRA inaipa Mamlaka wajibu katika 
majukumu yafuatayo:

Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi;

Kulinda maslahi ya watumiaji;

Kukuza upatikanaji wa huduma zinazodhibitiwa 

kwa watumiaji wote wakiwamo wenye kipato 

kidogo, walioko vijijini na watumiaji walio na 

walioko katika mazingira magumu;

1.

2.

3.

4.

5.

(i)

(ii)

(iii)

Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na ufa-

hamu wa huduma zinazosimamiwa na TCRA, 

ikiwa ni pamoja na:

Haki na wajibu wa watumiaji na watoa 

huduma zinazosimamiwa;
Namna ya kuwasilisha  malalamiko na migo-

goro na utaratibu wa utatuzi wake; na

Kazi na majukumu ya Mamlaka kwa kuzingatia 

umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira.

MKAKATI WA TCRA 2021/22-2025/26 NA 
MALENGO YA KIMKAKATI
Mamlaka imeandaa malengo mbalimbali ili kufikia 

maono yake katika kukabiliana na mambo muhimu 

kama yalivyobainishwa katika uchambuzi wa hali 

halisi ya kisekta. Malengo hayo ni:-

MATOKEO YA MKAKATI 

SERA YA UBORA

Kupatikana kwa huduma za mawasiliano za 

uhakika na salama;

Kutokana na nguvu za kisheria za kusimamia sekta 

za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta Tanzania, 

TCRA imejizatiti kuweka mazingira mazuri kwa 

wenye leseni kwa kutoa rasilimali, kudumisha na 

kuendelea kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa 

Ubora ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora na 

nafuu kwa watumiaji ili kukidhi matakwa ya Sheria 

na ya kiudhibiti.

Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano zilizo bora na nafuu;
Jamii yenye kuzalisha na kutumia maudhui ya 

ndani; 
Kukua kwa ufanisi wa sekta ya mawasiliano na 

uzingatiaji wa sheria, kanuni, miongozo, kanuni 

ndogo na viwango kwa wadau wa sekta ya 

mawasiliano; na
Kuongezeka kwa ufanisi wa kiutendaji wa taasisi.

1.

2.

3.

4.

5.

Kuimarisha ubunifu wa huduma zinazodhibitiwa, 

uandaaji wa maudhui ya ndani na ujanibishaji;

3.

1
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Desemba 2024

86.8

Machi 2025

MilioniMilioni

90.44.1%

Watumiaji wa huduma wazidi 
kuongezeka

Ongezeko hilo la watumiaji wa huduma 
za simu imefanya ueneaji wa huduma 
hizo kufikia 132.6%

Miezi mitatu ya ukuaji wa kihistoria sekta ya mawasiliano Tanzania

Vodacom Yas Airtel Halotel

TTCL

Mgawanyo wa soko kwa watoa 
huduma hadi Machi 2025

90.4
Milioni

31.9%

1.9%

28.5%

14.7%

23%

Milioni

Idadi ya watumiaji wa intaneti 
imeongezeka kwa 2.7% ndani 
ya miezi mitatu
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Asilimia ya watu waliofikiwa na 
huduma ya mawasiliano
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Desemba 
2024

Machi 
2025

Watu wengi zaidi wapata intaneti

Yaliyomo

04 11

10 Mikakati TCRA kuendeleza 
maudhui ya ndani

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu Tanzania yajiandaa kuelekea 
utangazaji wa redio kidijitali

19 Takwimu sekta ya Mawasiliano

2

15 Mwelekeo ukuaji sekta kupita 
malengo ya Serikali

Makala kuu

05 Tathmini mpya maudhui ya ndani

Ripoti

Matukio

Utangazaji
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Maudhui ya ndani muhimu kwa ustawi 
wa Watanzania

BARUA YA MHARIRI

3

Usimamizi  wa huduma za maudhui ni mojawapo ya 

majukumu ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania. 

Mpango mkakati wa TCRA unaoendelezwa kila wakati, 

unataja hatua za kuwezesha kuwepo huduma za 

utangazaji zilizo imara na thabiti Tanzania. 

Mpango huo pia una lengo la kujenga jamii yenye 

kuzalisha na kutumia maudhui ya ndani. Aidha, 

masuala muhimu kwenye Mkakati huo ni pamoja na 

kuchangia kujenga jamii inayowezeshwa na huduma 

za mawasiliano. 

Haya yanayotokana na dhima ya TCRA, ambayo  ni 

kusimamia huduma za mawasiliano kwa ustawi wa 

jamii ya Kitanzania. Maudhui bora ya utangazaji 

yanachangia ustawi wa Watanzania kiuchumi, kijamii 

na kisiasa. 

Taarifa sahihi na maudhui yanayohusu shughuli za 

uchumi kunawezesha wawekezaji wa ngazi mbalimbali 

kufuatilia fursa na hivyo kuchangia kwenye kujenga 

uchumi.   

Utoaji wa maudhui, kama ilivyo kwa huduma za 

mawasiliano ya simu pia hutoa fursa za ajira na 

ujasiriamali kwenye mfumo wote wa utoaji huduma. 

TCRA inasimamia maudhui kwa kutoa leseni za 

huduma za utangazaji, kuweka viwango vya utoaji 

huduma na miongozo mbalimbali. Vilevile inafuatilia 

uzingatiaji wa masharti ya leseni na kanuni za huduma 

zinazotolewa. Shughuli zote hizi zimetungiwa kanuni.

Toleo hili linazungumzia kwa kina shughuli hizi kwa 

kuzingatia kanuni zilizotungwa mahsusi kwa ajili 

yake. Mojawapo ni kanuni kuhusu maudhui ya ndani 

yanayotolewa na redio na televisheni. 

Pamoja na kutathmini upya masuala ya maudhui ya 

ndani, toleo hili lina ripoti ya ukaguzi wa ubora wa 

huduma za utangazaji ambayo inaonesha mwelekeo 

mzuri kwenye uzingatiaji wa masharti ya kanuni za 

leseni, na za utangazaji wa redio na televisheni.

Taarifa ya robo mwaka Januari hadi Machi mwaka huu 

inang’ara. Mwaka huu ni wa mwisho wa utekelezaji 

wa ahadi za Serikali ndani ya miaka mitano kuanzia 

2020 unaonesha ukuaji wa kasi wa sekta na kwenye 

maeneo mengi ya huduma.

Tunayo makala kuhusu matumizi ya teknolojia 

ya habari na mawasiliano kwenye kutoa huduma 

kwa umma. Tunachambua namna teknolojia mpya 

zinavyoweza kutatua changamoto kwenye sekta, 

ikiwemo ya ulaghai mitandaoni.

Mojawapo ya malengo ya Mpango wa Tanzania                       

ya Kidijitali ni kuwezesha matumizi ya teknolojia 

zinazojitokeza kuongeza ufanisi wa uendeshaji na 

utawala. Tunayo ripoti ya wataalamu inayopendekeza 

kwa serikali hatua mbalimbali za kisera na kiusimamizi 

zitakazowezesha kufikia lengo hili.

Mapendekezo yao yamesisitiza kuwa matumizi ya 
teknolojia yatawezesha serikali kufikia malengo yake 
ya kimkakati kwenye sekta mbalimbali.

Jarida hili linakuwezesha kupitia na kupata stadi mpya 

na pia kupanua mtandao wako wa watu wenye weledi 

kama wewe. Kupata nakala za bure za jarida hili na 

kuwasilisha maoni, tuma barua pepe kwa

Tunakaribisha maoni na hoja kutoka kwa wasomaji wetu. Kwa maelezo 

zaidi tafadhali piga simu ya bure kwenye namba ya wateja wa TCRA, 

ambayo ni 0800008272.

regulator.magazine@tcra.go.tz

Soma kujisajili

barua@tcra.go.tz
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TEHAMA inavyowajenga wanafunzi 
wasichana

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

4

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inaamini kuwa 

msingi wa maendeleo katika jambo lolote ni kupata 

mafunzo sahihi na kutumia taaluma wezeshi kwa 

manufaa binafsi na jamii kwa ujumla.

TCRA imeratibu mafunzo ya muda mfupi ya teknolojia 

ya habari na mawasiliano (TEHAMA) kwa wanafunzi 

wa kike wa shule za awali, msingi, sekondari na vyuo 

vikuu. Mafunzo haya yametolewa kwa nyakati tofauti 

kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali za elimu. 

Vilevile tumeendesha mafunzo kwa wanafunzi wa kike 

wenye mahitaji maalum ngazi ya elimu ya sekondari. 

Lengo ni kupunguza tofauti iliyopo katika uwezeshwaji 

wa masomo ya Sayansi na TEHAMA. 

Wanafunzi waliopatiwa mafunzo ya teknolojia za 

maroboti wameonekana kuwa na chachu ya kuendelea 

kujifunza masomo ya TEHAMA na kuendeleza bunifu 

zao za kiteknolojia ili kutatua changamoto katika jamii 

inayowazunguka.

Wanufaika wengine wa mafunzo hayo ni wanafunzi wa 

shule za awali mkoa wa Dar es Salaam. Hawa walipata 

mafunzo kwa vitendo kuhusu nadharia za sayansi,  

ikiwemo mzunguko wa umeme kupitia vitu ambavyo

wanafanya na kutumia kila siku, kama vile matunda na 

michezo ya watoto.

Mafunzo hayo yalitangulia maadhimisho ya Siku ya 

Kimataifa ya Wasichana na TEHAMA tarehe 24 Aprili 

mwaka huu. Siku hii inalenga kuhimiza wanafunzi 

wasichana kupenda masomo ya Sayansi, Teknolojia, 

Uhandisi na Hisabati (STUH – au STEM, kwa kifupisho 

kwa Kiingereza). 

Mafunzo yanakusudia kuhamasisha wanafunzi 

wasichana kuanzia shule za awali hadi vyuo vikuu 

kupenda masomo hayo. Aidha yanalenga kuwajengea 

kujiamini na kuthubutu kuzichangamkia fursa zilizopo 

kwenye shughuli zinazohitaji umahiri kwenye masomo 

hayo. 

Mafunzo kwa wasichana shule za msingi yalifanyika 

Mtwara, na yalihusu teknolojia za maroboti na namna 

zinavyoweza kutumika kutatua changamoto za kijamii.  

Wanafunzi wa shule za sekondari Unguja na Pemba 

walifundishwa teknolojia ya ndege nyuki (‘droni’). 

Kwa vyuo vikuu, mafunzo yalishirikisha wanafunzi wa 

kike kutoka vyuo mbalimbali ambao walipata ujuzi wa 

teknolojia za data zinazoonesha sehemu na maeneo, 

yaani geospatial. Mafunzo yalifanyika Chuo Kikuu cha 

Dodoma.

Kwa kutambua umuhimu wa kuwajengea vijana uwezo 

na ujuzi wa kidijiti, hasa katika zama za uchumi wa 

kidijiti, TCRA inaendeleza jitihada za kuhamasisha 

uanzishwaji wa vilabu vya kidijiti kwenye shule za 

awali, msingi, sekondari na vyuo vikuu.  Madhumuni 

ni kuwapa wanafunzi wa jinsia zote hamasa kuongeza 

ufahamu wa masuala ya teknolojia za kidijiti na kubuni 

miradi inayohusisha TEHAMA ili kutatua changamoto 

za jamii zinazowazunguka ikiwemo kushiriki kikamilifu 

katika uchumi wa kijiditi. 

Desemba 2024, TCRA ilifikisha ajenda ya vilabu vya 

kidijiti kwa umoja wa Wakuu wa shule wapatao 300 

Zanzibar, na walimu wakuu 5,000 Tanzania Bara. 

Jukwaa la klabu za kidijiti, linaloratibiwa na TCRA, 

inapatikana https://digitalclubs.tz/.

Ujumbe huu umeandaliwa kwa ajili ya maadhimisho 

ya siku ya Kimataifa ya Wasichana na TEHAMA mwaka 

huu. 

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA
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Tathmini mpya maudhui ya ndani

Matakwa ya kikanuni kuhusu kiasi cha ukomo wa 

maudhui ya ndani kwenye vipindi vya redio na 

televisheni yanahusishwa kimsingi moja kwa moja na 

sababu za kudhibiti maudhui ya utangazaji. Vipindi 

vyote  vya redio na televisheni vimekusudiwa kukuza 

tamaduni na misingi ya  taifa husika.

Utangazaji kwa ujumla pamoja na maudhui ya ndani  

unachangia hasa katika kukuza uchumi, kuhifadhi 

utamaduni, na kuimarisha utambulisho na malengo ya 

kitaifa.

Mifumo ya kisheria/ kikanuni ya udhibiti wa sekta ya 

utangazaji  pamoja na ufafanuzi au tafsiri za maudhui 

ya ndani hutofautiana kati ya nchi na nchi.

Bila kujali namna ya kusimamia maudhui 

yanavyotolewa, usimamizi wa utangazaji unazingatia 

na kulenga teknolojia, ikiwa ni pamoja na masafa, 

miundombinu, vyombo vya kusambaza maudhui na  

maudhui yenyewe. 

Masafa ya utangazaji ni raslimali adimu na yana 

ukomo. Maudhui yana athari kubwa kwenye maisha 

ya watu.  

Mamlaka za usimamizi huzingatia na husimamia 

utekelezaji wa viwango, kanuni, sheria na miongozo 

inayohusu masafa ya redio, teknolojia na maudhui.

Vikiwa  vyombo vya mawasiliano ya  umma, redio na 

televisheni vina jukumu la kuelimisha, kuburudisha na 

kuhabarisha jamii. Kanuni zinabainisha na kueleza jinsi 

watoa huduma wanavyopaswa kutimiza lengo hili.

Utangazaji ni uundaji na usambazaji wa maudhui 

kwa hadhira kubwa kupitia vyombo mbalimbali vya 

habari, vyombo hivyo ni pamoja na redio, televisheni 

na Intaneti.

Utangazaji huwafikia watu wengi zaidi kwa wakati 

mmoja kuliko aina nyingine ya kutoa habari kwa 

umma.  

MAKALA KUU

5

Na Mwandishi wetu

Mtangazaji wa redio TBC Taifa iliyopo Barabara ya Nyerere jijini Dar es Salaam, Salome Baptister akiwa katika studio za 
kisasa. Uwekezaji katika teknolojia za kidijiti unaongeza ubora wa matangazo na maudhui.



Januari - Machi, 20256

Kulinda watoto dhidi ya maudhui yasiyofaa;

Uwasilishaji wa taarifa za habari kwa kina, usahihi, na bila kuegemea upande wowote;

Kulinda umma dhidi ya maudhui ya kuudhi au hatarishi;

Kuzuia maudhui yanayoweza kuhamasisha au kuchochea uhalifu yasitolewe na watoa huduma wa 
maudhui.

Uwasilishaji wa maudhui ya kidini kwa njia yenye usawa na uwajibikaji;

Udhibiti unaofaa wa matangazo na udhamini; na

Kuzuia matumizi ya mbinu au njia za mawasiliano zinazowasilisha ujumbe kwa watazamaji au 
wasikilizaji, au kwa namna yoyote kuwashawishi kiakili, bila wao kujua au kuelewa kikamilifu 
kilichotokea, au zenye uwezo wa kufanya hivyo.

(2) Bila kuathiri ujumla wa kifungu kidogo cha (1)(b), kanuni hizo za maadili mema zitalenga kufanikisha 
malengo yafuatayo-

a.

c.

e.

b.

d.

f.

g.

Wanaojiunga  na wasiojiunga  na huduma hio pia 

wanaweza kufikiwa kwa urahisi. Hapa Tanzania, 

maudhui ya utangazaji hutolewa au hufikishwa kwa 

walengwa kupitia redio, televisheni kidijitali mfumo wa 

ardhini, televisheni za  mfumo wa setilaiti, televisheni 

ya nyaya, na vyombo vya habari vya mtandaoni.

Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta ya 

Tanzania (EPOCA) inaeleza maudhui ya utangazaji 

kuwa ni taarifa kupitia mazungumzo au sauti nyingine, 

data, maandishi au picha, iwe za kawaida au jongefu, 

isipokuwa tu pale yanapopitishwa katika mawasiliano 

ya binafsi.

Huduma za utangazaji zinaenea maeneo mengi na 

zinafikia hadhira pana  na watu wengi, bila kujali 

viwango vyao vya kusoma na kuandika. Benki ya Dunia 

inakadiria kuwa angalau asilimia 77 ya watu duniani 

wanapata teknolojia ya utangazaji kwa urahisi. [3]

Redio za Tanzania zinatangaza  kwa kutumia  masafa 

ya FM. Haya  hutoa/huwasilisha urudufishaji sahihi 

zaidi wa sauti halisi za vipindi kuliko aina  nyingine za 

utangazaji. 

Utangazaji unasimamiwa kutokana na upekee wake. 

Wadhibiti au wasimamizi wa maudhui huweka wajibu/

masharti kwa watoa huduma wa maudhui ya redio na 

televisheni kwa sababu wanatumia rasilimali adimu za 

taifa, kama vile masafa ya redio.

Maudhui yanayotangazwa/kuoneshwa kupitia redio 

na televisheni huathiri hadhira kwa njia mbalimbali. 

Yanaweza kuwaridhisha watazamaji/wasikilizaji au 

kuwaletea madhara binafsi. Vilevile, maudhui hayo 

yanaweza kuwa na athari kwa mshikamano wa kitaifa 

na maadili ya jamii. 

Sheria ya EPOCA ina sehemu inayobainisha wajibu 

wa watoa huduma za maudhui waliopewa leseni 

kuhakikisha kuwa wanazingatia masharti haya.

Kufikia Machi 20125 matangazo ya redio kwa FM 

yalikuwa yamefikia asilimia 81.5 ya watu nchini, huku 

yakienea kijiografia kwa  asilimia 57. 

Televisheni za  kidijitali kwa mifumo ya  ardhini zilifikia 

asilimia  58  ya watu na asilimia  33 ya maeneo ya nchi.  

Mawimbi ya utangazaji ya setilaiti hufunika nchi nzima.

6

Usimamizi wa utangazaji

Mchoro 1. Rejea: Kifungu cha 104 cha EPOCA: Kanuni za maadili mema kwa watoa huduma za 
maudhui ya utangazaji 

 Yatahusu na kuwabana watoa huduma wote waliopata leseni ya kutoa maudhui;

 Yatakataza  utoaji wa maudhui yasiyofaa kama vile, matusi, ya uongo, ya kutisha, au maudhui mengine 
yanayokera kwa namna yoyote ile.

104.-(1) Maadili mema yanayozungumziwa kwenye kifungu hiki:

a.

b.
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Wasimamizi wanafuatilia uzingatiaji wa kanuni, 

maelekezo na miongozo ili kuhakikisha kwamba 

majukumu matatu ya utangazaji ambayo ni kutoa 

elimu, burudani, na taarifa yanatekelezwa kwa usahihi 

na bila upendeleo.

Usimamizi huo unalenga  kuzuia utangazaji wa maudhui 

yanayoweza kuwadhuru watoto kihisia au kisaikolojia, 

na watu wazima dhidi ya maudhui yenye madhara au 

ya kuudhi na kukera. Kanuni pia zinalenga kuhakikisha 

kuwa faragha za watu zinaheshimiwa.

Watoa huduma za utangazaji, kama ilivyo kwa 

waendeshaji wa vyombo vyote vya habari, wana 

jukumu muhimu katika mchakato wa kidemokrasia wa 

nchi. 

Wasimamizi wa vyombo vya habari husimamia 

uzingatiaji wa kanuni maalum zenye masharti na 

miongozo mbalimbali wakati wa uchaguzi. Tanzania 

hupitia upya uripoti wa uchaguzi wa kisiasa vipingi vya 

Uchaguzi Mkuu na wa Rais. [5]

Utangazaji   pia huchangia  kuendeleza na kukuza  

biashara kupitia matangazo ya kibiashara na vipindi 

maalum kama vile makala za kihabari, matangazo ya 

moja kwa moja na shughuli za uhamasishaji. Kanuni za 

utangazaji hulinda umma dhidi ya matangazo yasiyofaa 

na  yasiyo na maadili.

Aidha huduma za utangazaji huleta manufaa katika 

mnyororo mzima wa uzalishaji na utoaji wa maudhui. 

Mfano ni ajira zinazozalishwa katika hatua za uandaaji, 

uchakataji, uratibu na usambazaji wa maudhui.  

Kazi hizi zote zinasimamiwa ili kuhakikisha kuwa 

hadhira inapokea maudhui sahihi na yenye ubora 

unaotakiwa. [6]

Kanuni za maudhui pia zinalenga huhakikisha 

utangazaji hautumiki kuchochea uhalifu, vurugu au 

7

Ingawa tafsiri ya maudhui hutofautiana kati ya mamlaka 

mbalimbali za udhibiti lakini kiini chake ni kuendeleza 

maadili ya kitaifa.  

Tanzania inafafanua maudhui ya ndani kuwa ni 

vipindi vya redio na televisheni vinavyokidhi vipengele 

vinne: Kwanza ni lugha inayotumika, (maudhui 

yanapaswa kuwa kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza). 

Vilevile masuala yanayozungumziwa yawe ni yale 

yanayowahusu au kuwagusa Watanzania moja kwa 

moja.

Kipengele kingine ni umiliki wa mchakato wa uzalishaji. 

Watanzania wanatakiwa kumiliki angalau asilimia 

40 ya hisa katika taasisi za uzalishaji. Aidha kuna 

ushiriki. Maudhui ya burudani yanachukuliwa kuwa ya 

ndani ikiwa wengi wa wahusika, wakiwemo wasanii, 

kwa maudhui ya burudani, ni Watanzania. Mahali 

kurekodipia pawe ndani ya Tanzania. 

Zaidi ya hayo, mwandishi wa kipindi kinachotangazwa 

anatakiwa kuwa ni Mtanzania. Iwapo kipindi 

kimezalishwa kwa ushirikiano na nchi nyingine, asilimia 

50 au zaidi ya wandishi wake lazima wawe Watanzania. 

Hata hivyo, maudhui ya ndani hayajumuishi habari za 

kila siku wala maoni ya kisiasa au kijamii. [8]

Kanuni za maudhui ya utangazaji wa redio na televisheni 

zinazitaka televisheni na chaneli zinazopatikana bure 

kurusha angalau asilimia 60 ya maudhui ya ndani. 

Asilimia 80 ya muziki unaorushwa unapaswa kuwa wa 

ndani.

Watoa huduma za utangazaji kundi redio na televisheni 

za jamii wanatakiwa kuhakikisha kwamba angalau 

asilimia 80 ya maudhui yao yawe ni ya ndani. 

Maudhui ya ndani ni vipindi 
vinavyoanzishwa na kuanzia ndani 
ya nchi husika, ambavyo vinaaksi 
tamaduni, simulizi na mitazamo ya 
wananchi wake.

uvunjifu wa amani. Baadhi ya kanuni hizi huainisha 

aina ya maudhui yaliyokatazwa.(7) 

Azma na juhudi za kuhifadhi tamaduni za kitaifa, 

kuimarisha na kukuza utambulisho wa taifa zimeongeza 

msukumo wa uhitaji wa maudhui ya ndani katika redio 

na televisheni. 
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Chanzo:  Tovuti ya Mamlaka ya Mawasiliano Ghana (NCA) – 

Vipindi vinavyozalishwa ndani ya Ghana kwa kutumia vipaji vya Waghana na rasilimali zao.

Aidha, maudhui yanayokuza bidhaa na huduma za ndani,

Matumizi ya lugha zinazotumika ndani ya nchi hii katika utangazaji.

Pamoja na vipindi vinavyoakisi utamaduni, historia na maadili ya Waghana

Ghana

Mchoro 2. Nchi nyingine za Afrika zinavyofafanua maudhui ya ndani

Chanzo: Tovuti ya Mamlaka ya Mawasiliano Kenya (CA) – 
www.ca.go.ke

https://www.icasa.org.za

https://nca.org.gh/

https://www.ncc.gov.ng/

Chanzo: Tovuti ya Mamlaka ya Mawasiliano Afrika Kusini (ICASA) –

Taarifa yoyote ya ndani (ujumbe mfupi, maudhui ya picha na maandishi na yanayofanana 
nayo) ambayo yamebuniwa au kutengenezwa na mtoa huduma na ambayo yanatumwa 
kwa watumiaji bure au kwa malipo. 

Vipindi vinavyozalishwa chini ya usimamizi wa wabunifu ambao ni raia wa Afrika Kusini. 
Maudhui ya utangazaji (ya sauti au picha) ambayo yamezalishwa ndani ya tamaduni za 
Afrika Kusini au yana uhusiano wa moja kwa moja na nchi hiyo. Maudhui haya yanaaksi 
maisha ya umma katika vipengele vyote vya jamii husika. 

Ufafanuzi wa “Uzalishaji” unajumuisha matumizi ya rasilimali watu wa ndani kama vile 
waongozaji, waandishi, waigizaji na wahusika wa kusaidia. 

Pia hujumuisha uzalishaji na uchakataji wa vipindi kama vile uhariri wa mtandaoni, 
uboreshaji wa picha na sauti, utayarishaji wa mwisho

Kenya

Afrika Kusini

Nigeria

Chanzo: Tovuti ya Tume ya Mawasiliano ya Nigeria (NCC) – 

Kipindi chochote kinachozalishwa ndani ya Nigeria, kwa sehemu au kwa ujumla, kikitumia 
lugha za nchi hiyo. Wahusika na timu ya uzalishaji iwe ya watu wa Nigeria. Vilevile kipindi 
kiakisi utamaduni wa Nigeria. 

Nixon Kariith, akiandika katika chapisho  la “Sera na 

Utaratibu wa Kutangaza Afrika: Masuala yaMaudhui 

ya Ndani ya Vyombo vya Habari vya Utangazaji,” 

anasema kuwa  viwango vya maudhui ya ndani ni 

mbinu muhimu ya kukuza utofauti katika vipindi vya 

utangazaji. [10]

Kwa mujibu wa Nicholas Omuon, maudhui ya 

ndani huimarisha tamaduni za kitaifa kwa kuwa 

yanawakumbusha wanajamii  kila mara kuhusu urithi 

wao wa kitamaduni. (11)

Uzalishaji wa maudhui ya ndani huchangia kuunda 

ajira katika mnyororo wa thamani wa uzalishaji. 

Sekta ya vyombo vya habari na burudani huuchochea 

uchumi kwa kukuza vipaji vya ndani. [12]

Aidha, maudhui haya hukuza na kuhifadhi lugha za 

asili za maeneo husika, mila, na urithi wa kitamaduni 

na kuwapa hadhira maudhui yanayohusiana na 

muktadha na maslahi yao binafsi.

Maudhui ya ndani huchangia kuongeza  utofauti wa 

vipindi na maudhui ya vyombo vya habari. Kanuni 

za maudhui  zinazunngumzia masuala ya hadhira na 

vigezo vya kitamaduni, kijamii na kiuchumi.  

Dkt. Elisha Magolanga wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

anasema kuwa licha ya kuibuka kwa vipaji vya uundaji 

wa maudhui na kuongezeka kwa mahitaji ya filamu, 

uzalishaji wa maudhui ya ndani yenye ubora Tanzania 

unakabiliwa na changamoto nyingi.

Miongoni mwa changamoto hizo ni ukosefu wa fedha 

na upungufu wa waandishi wa miswada ya picha 

jongefu zinazotengenezwa, wakurugenzi, na wazalishaji 

wa vyombo vya habari waliobobea. Wataalamu hawa 

wanalazimika kutegemea teknolojia ya kizamani 

kutokana na gharama kubwa za vifaa vya kisasa.  

Anaeleza kuwa ushindani kutoka kwa maudhui ya kigeni 

unadhoofisha simulizi za ndani. Pia anasema kuwa 

gharama za uzalishaji ni kubwa. [13]

http://www.ca.go.ke
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TCRA. October-December 2024 Communications Statistics. 

(kama ilivyotajwa juu).

(Eltzroth, Carter & Kenny, Charles. (2003) in Broadcasting and development: Options for the World Bank. 

[ Guidelines for Broadcasting Regulation. Second Edition. Eve Salomon. 

Evaluation of Local Content Programming and Cultural Imperialism in Nigerian Broadcast Media. 

Imruh Bakari. Culture and Creative Industries in Tanzania. A Plan for Strategic Action. 

Wasilisho la Dr Elisha Magolanga kwenye mkutano wa mwaka 2025 wa utangazaji Tanzania ulioandaliwa na 

TCRA Dodoma Februari 2025. Lilihusu mikakati ya kuendeleza utengenezaji wa maudhui yenye ubora. 

https://www.osce.org/files/f/documents/0/f/91051.pdf.

https://documents.worldbank.org/pt/publication/documents-reports/documentdetail/129701468763468998/

broadcasting-and-development-options-for-the-world-bank
Ibid.

ttps://www.tcra.go.tz/documents/regulations

https://www.revistacomunicar.com/pdf/32/018-03-salomon.pdf

https://www.tcra.go.tz/documents/regulationTanzania.

https://www.article19.org/data/files/pdfs/publications/africa-broadcasting-policy.pdf

https://www.tcra.go.tz/documents/rules

https://www.ajol.info/index.php/lwati/article/view/268238/2531196.

https://unesdoc.unesco.org/ark:/48223/pf0000245149.locale=en

https://www.tcra.go.tz/services/statistics

Rejea (vyanzo vyote mtandaoni vilipitiwa Machi 2025)
1.

2.

3.

5.

6.

7.

8.

10.

13.

9.

11.

12.

4.
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania imeandaa mkakati wa 

kukuza uzalishaji wa maudhui ya ndani yenye ubora wa 

juu katika utangazaji. Pia unahusu vipindi vinavyohusika 

na kukuza ubunifu na uvumbuzi.

TCRA inaamini kuwa ushirikiano wa wadau utasaidia 

kuunda mazingira yatakayoruhusu maudhui ya ndani 

kukuza utambulisho wa kitamaduni na uzalendo wa 

kitaifa.

Mkakati huu unalenga kuwawezesha waandishi wa 

simulizi za ndani, kuongeza ushirikishwaji wa watazamaji, 

na kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii 

ya Tanzania.

Dira ya TCRA kwenye mkakati huu ni kuwezesha 

televisheni na vyombo vya habari mtandaoni vya nchi 

kufikia viwango vya kimataifa.

Malengo makuu ni kuongeza wingi na ubora wa 

maudhui ya ndani, na pia kuunda, kuendeleza, na 

kukuza mazingira ambayo wazalishaji na waandishi 

wa maudhui wanaweza kustawi. Mfumo wa usimamizi, 

kupitia TCRA unahimiza uvumbuzi na kutumia teknolojia

kwa ufanisi.

Mikakati mahsusi ya kukuza maudhui ya ndani 

inajumuisha uvishaji wa kifedha motisha za kikodi, 

ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi na ujenzi 

wa uwezo kupitia mafunzo na warsha.

Mafunzo hayo pia yatawawezesha watengenezaji wa 

maudhui kuwa na stadi za kushirikisha watazamaji. 

Mikakati mingine ni pamoja na mpango wa uelekezaji, 

utaratibu wa kubadilishana uzoefu na matumizi ya 

majukwaa mbalimbali ya kusambaza na kutangaza 

maudhui.

Wadau ni pamoja na taasisi za Serikali yanayodhibiti na 

kusimamia maudhui na viwango, watangazaji, waandishi 

na wazalishaji wa maudhui na vikundi vya watumiaji. 

Mashirika ya Serikali ni pamoja na Baraza la Sanaa la 

Taifa (BASATA), Bodi ya Filamu Tanzania (TFB), Chama 

cha Hakimiliki Tanzania (COSOTA), na Chuo cha Sanaa 

Bagamoyo (TASUBA).

Mikakati ya TCRA kuendeleza 
maudhui ya ndani

Na Mwandishi wetu

10

Dondoo kutoka kwenye wasilisho la Mhandisi Andrew Kisaka, Meneja wa TCRA wa 
Huduma za Utangazaji kwenye Mkutano wa Mwaka wa Utangazaji uliofanyika Februari 
2025 Dodoma.

UTANGAZAJI

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Prof. Palamagamba Kabudi  akifungua mkutano mkuu wa 
mwaka wa utangazaji, ulioandaliwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania jijini Dodoma Februari mwaka huu.
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Tanzania yajiandaa kuelekea utangazaji 
wa redio kidijitali 

Na Mwandishi wetu

MATUKIO

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania imechapisha mpango 

wa matumizi ya masafa ya mawasiliano na mwongozo 

wa utangazaji wa redio kidijitali (DSB) ambao utaanza 

kwenye mikoa mitano.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri Bakari amesema 

wamealika maombi ya utoaji huduma za usambazaji wa 

maudhui chini ya mfumo huo wa utangazaji.

Dkt. Bakari amesema watoa huduma watakaoshinda 

zabuni watatumia teknolojia mbili za DSB zinazojulikana 

kitaalamu kama T-DAB+ na DRM30. Masafa 

yatakayotumika yako kwenye wigo wa megahezi (Mhz) 

74-300 na kilohezi (Khz) 525-1605. 

Mfumo wa kutoa huduma kwa utangazaji wa televisheni 

unatumika kwenye televisheni za kidijitali mfumo wa 

ardhini ambamo ving’amuzi vinatumika kupata huduma 

za maudhui.

TCRA imewapa hadi tarehe 9 Juni 2025 watoa huduma 

wanaokidhi masharti kuwasilisha maombi ya kutoa 

huduma hizo kwenye mojawapo ya mikoa ya  Dar 

es Salaam, Arusha, Dodoma, Mwanza, au Mbeya. 

Mikoa hiyo inaongoza kwa watumiaji wa huduma za 

mawasiliano Tanzania, hasa simu za mkononi. 

Takwimu za TCRA wa hali ya mawasiliano kati ya Januari 

na Machi mwaka huu zinaonesha kuwa asilimia 42 

ya laini zilizokuwa hewani nchini kote Machi 2025

zilisajiliwa mikoa hiyo mitano. Laini 90,298,941 zilikuwa 

hewani Tanzania Machi mwaka huu.

Dkt. Bakari ameeleza kuwa TCRA imeamua kuwa kila 

mkoa utakuwa na mtoa huduma mmoja kwa ajili ya 

ufanisi.

11

Hii ni tofauti na kwenye mfumo wa utangazaji wa DTT 

ambako kuna watoa huduma watano kwa nchi nzima.

TCRA inasimamia utangazaji Tanzania Bara. Zanzibar 

inayo Tume ya Utangazaji. Taasisi hizi zinashirikiana 

kwenye maeneo mbalimbali.

Kwa kuanzisha utangazaji wa DSB Tanzania itakabili 

changamoto kuu mbili: masafa adimu ya utangazaji 

wa redio, hasa kwa huduma za maeneo ya mijini na 

umuhimu na haja ya kufikisha maudhui ya redio kwa 

hadhira pana zaidi.  Redio 251 zilizokuwa na leseni 

za TCRA kufikia Machi 2025 zinatumia masafa ya FM, 

yanayoanzia wigo wa Megahezi 87.5 mpaka 108.  

Kutokana na msongamano huo wa kidijitali, teknolojia 

za DSB zinakuja kwa wakati muafaka. Zinatumia 

masafa kwa ufanisi, zinahakikisha ubora wa sauti na 

zitawahakikishia wasikilizaji huduma bora popote 

watakapokuwa.

Vilevile DSB itafungua fursa za kusisimua kwa vituo 

vipya vya redio na huduma zitaenea zaidi na kufikia kila 

pembe ya Tanzania. Hadi Machi 2025, mawimbi ya redio 

ya FM yalifikia asilimia 81.5 ya Watanzania na yalienea 

kwenye asilimia 57 ya eneo la nchi.

“Ili kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
masafa, TCRA kwa sasa imepanga kila 
eneo la huduma liwe na mtoa huduma 
binafsi mmoja atakayepewa leseni,’’ 
amefafanua Dkt. Bakari.

“
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Rejea. Teknolojia ya DSB 

DSB inawezesha kuenea mawimbi kuliko ilivyo kwa masafa ya AM na FM. Yanapanua uanuai wa 
maudhui na kufungua fursa za kuyatengeneza na kuyasambaza kwa hadhira pana zaidi. 

Hizi ni pamoja na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya ya Ushirikiano Kusini mwa Afrika 
(SADC) na Jumuiya ya Uchumi Afrika Magharibi (ECOWAS).

DRM ilianza China 1997 kudijiti masafa yaliyokuwa yanatumika. Mwaka 2005 iliboreshwa zaidi.

Ilizima mitambo ya televisheni ya analojia Desemba 2014, miezi sita kabla ya tarehe ya mwisho ya 
Juni 2015 iliyokubaliwa kimataifa.

Teknololojia ya T-DAB+ ilianza kama DAB kwa majaribio nchi za Ulaya miaka ya tisini.  
Ina ubora wa juu wa sauti na inatumia masafa kwa ufanisi zaidi kuliko mfumo wa awali wa DAB.

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza Mashariki na Kusini mwa Afrika kuhamia mfumo wa 
utangazaji wa televisheni kidijitali mfumo wa ardhini (DTT) mwaka 2014.

Nchi nyingi za Afrika zina mipango ya kuanzisha huduma za utangazaji wa redio kidijitali. 
Jumuiya za ushirikiano wa kiuchumi zimesawanisha mipango yao kuhusu DSB. 

Hadi Machi 2025, DTT ilienea miongoni kwa watu Tanzania kwa asilimia 58 na kijiografia nchini 
kwa asilimia 33.

Wadau mbalimbali wakishiriki mkutano wa mwaka wa vyombo vya utangazaji nchini uliofanyika jijini Dodoma. Matumizi 

ya teknolojia ya utangazaji ya kidijitali yatasaidia kuongeza upatikanaji wa maudhui kwa ubora na kufikia hadhira pana.
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Laini za simu 90,298,941 zilikuwa zinatumika Machi 

2025, kulinganisha na 52,813,930 Machi 2021, ongezeko 

la asilimia 71. 

Ripoti hiyo pia inaonesha kuwa matukio ya ulaghai 

mitandaoni yaliyoripotiwa yaliongezeka kwa asilimia 33 

kati ya Desemba 2024 na Machi mwaka huu. Kulikuwa 

na matukio 17,152 katika robo mwaka ya Januari-Machi 

2025 ikilinganishwa na 12,896 Oktoba-Desemba mwaka 

jana.

Mikoa ya Morogoro na Rukwa bado inaongoza kwa 

kuvuma vibaya kwenye matukio ya ulaghai, ikiw na 

asilimia 74 ya matukio yote yaliyoripotiwa nchi nzima. 

Matukio 7,385 yaliripotiwa Rukwa na 5,227 Morogoro.

Wachambuzi wanasema kuongezeka kwa matukio 

yaliyoripotiwa kunaweza kuwa ni matokeo ya kampeni 

za kupanua uelewa wa watumiaji wa huduma za 

mawasiliano na wananchi kwa ujumla kwenye   usalama 

mitandaoni.

TCRA inaendesha kampeni ya elimu kuhusu njia za 

kujilinda mitandaoni na umuhimu wa kuripoti ulaghai 

kwa kutuma ujumbe kwenye namba 15040 bure.

Kanzidata nyingi kwenye mfumo wa matumizi ya simu 

kwa njia mbalimbali zimeunganishwa. Huduma za pesa 

kwa simu zinasimamiwa na TCRA, ambayo inatoa leseni 

kwa watoa huduma za mitandao na kuwapa misimbo 

inayotumika kufanya miamala ya simu na benki. BOT 

inasimamia sekta ya fedha.

Aidha watumiaji wanasajiliwa kutumia alama za vidole 

na taarifa zilizoko Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 

(NIDA). Vifaa wanavyotumia vina namba tambulishi ya 

pekee ambayo inahifadhiwa kwenye rajisi kuu ya namba 

tambulishi (CEIR).

Huduma za pesa kwa simu za mkononi Tanzania 

zinatolewa na watoa huduma sita ambao wanatumia 

majina ya biashara ya Airtel Money, Azam Pesa, 

Halopesa, Mixx (zamani Tigopesa), M-pesa na T-Pesa. 

Timu ya wataalamu wa masuala ya fedha wamependekeza 

kutumika kwa akili-unde/akili mnemba na teknolojia 

wezeshi za kisasa kupambana na uhalifu mitandaoni, 

hasa kwenye mitandao ya simu za mkononi.

Mapendekezo hayo yametolewa hivi karibuni kwenye 

kikao-kazi cha wajumbe wa kamati ya wataalamu 

inayoshughulikia masuala yakuimarisha huduma za 

kifedha Tanzania. Kamati hiyo iko chini ya Benki Kuu ya 

Tanzania (BOT).

Akili-unde au akili mnemba (AI) ni teknolojia ya kuanzisha 

mifumo ya kompyuta ambayo inaweza kufanya shughuli 

ambazo kwa kawaida zinafanywa na binadamu.  

Teknolojia wezeshi ni pamoja na ile inayofanikisha 

ufuatiliaji taarifa katika kanzidata zilizounganishwa. 

Mapendekezo yao yanakuja sambamba na kutolewa 

kwa ripoti ya hali ya mawasiliano Tanzania kati ya 

Januari na Machi 2025 ambayo inaeleza kuwa akaunti za 

pesa kwa simu zimeongeka mara mbili ndani ya miaka 

minne.

Ripoti hiyo, iliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Dkt. Jabiri Bakari  

inasema kiwango cha kukua  akaunti za pesa kwa simu 

kilizidi cha usajili wa laini za simu kati ya Machi 2021 na 

Machi 2025.

Na Mwandishi wetu

Wataalamu wataka akili-unde itumike 
kupambana na ulaghai mitandaoni

TEKNOLOJIA

103.4%32.72 66.54
Milioni

Milioni

2021 2025

Akaunti za pesa kwa simu ziliongezeka kwa 
asilimia 103.4 kati ya Machi 2021 na Machi 
2025)
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Vilevile mikataba hiyo inatakiwa kuonesha bei na tozo 

kwa kila huduma na kutaja mifumo ya kutoa huduma 

nyingine wezeshi.

Aidha, mikataba itaje suluhisho au fidia kwa wateja 

kwa huduma ambazo hazitakidhi matarajio yao. 

Kanuni za Posta zinataka watoa huduma kuwapatia 

wateja wao sera wanazowasilisha TCRA kuhusu fidia 

kwa upotevu au uharibifu wa vitu vinavyopostiwa. 

Kanuni za Usalama Mitandaoni zinataja leseni mpya 

ya huduma za usalama mitandaoni. Leseni hiyo iko 

kwenye kundi linalokuwa na masharti mahsusi kwa 

mtoa huduma.

Na Mwandishi wetu

Kanuni zaboreshwa kuleta ufanisi 
utoaji huduma

MAPYA KWENYE SHERIA NA USIMAMIZI

Kanuni tano za mawasiliano ya kielektroniki na Posta 

zimeboreshwa ili kuimarisha ufanisi wa watoa huduma 

na kuinua ubora.  Maboresho hayo, yaliyochapishwa 

kwenye tovuti ya TCRA: www.tcra.go.tz, yanataka watoa 

huduma kuwa na mikataba na wateja wao wakubwa na 

watumiaji wa kawaida wa huduma zao.

Kanuni hizo pia zimetoa nafuu kwa wenye leseni ambao 

sasa wanatakiwa kuwasilisha taarifa zao za mahesabu 

wiki tatu baada ya kila robo mwaka badala ya wiki mbili 

za awali.

Mfumo wa utoaji leseni wa TCRA una leseni za ujenzi 

na uendeshaji wa miundombinu na mitandao ya 

mawasiliano, utoaji huduma kutumia mitandao, 

mifumo na programu tumizi na maudhui ya utangazaji. 

Mamlaka pia inatoa leseni za Posta na usafirishaji 

vifurushi.

Utangazaji unahusisha redio, televisheni na vyombo vya 

habari mtandaoni. Leseni za kielektroniki zinatolewa 

kwa huduma kitaifa, kiwilaya, na kwa jamii husika.

TCRA pia inasimamia huduma mbalimbali za 

mawasiliano na matumizi ya raslimali kama vile namba 

na masafa. Aidha inaidhinisha vifaa vya mawasiliano 

vinavyoingizwa na kutumika Tanzania.

Hivi karibuni, TCRA imeanzisha maabara maalumu jijini 

Dar es Salaam kuhakiki viwango vya ubora wa vifaa 

vya mawasiliano ili kuhakikisha ni salama na vinakidhi 

vigezo vya matumizi.

Mikataba ya wateja inatakiwa kuainisha kiwango cha 

chini cha utendaji kwa huduma zinazotolewa. Aidha 

iweke wazi njia za kufuatilia na kuthibitisha viwango vya 

utendaji husika kama vilivyoahidiwa kwenye mikataba.

Kanuni zilizorekebishwa zimechapishwa kwenye tovuti ya TCRA kwenye kiungo:
1.

2.
https://www.tcra.go.tz/documents/regulations 

https://www.tcra.go.tz/documents/rules.

Kanuni mpya za maudhui mtandaoni zimeongeza 

kwenye orodha ya maudhui yaliyokatazwa 

mtandaoni maudhui yasiyo na maadili, ya kutunga 

na yanayotengenezwa kwa kutumia akili-unde/akili 

mnemba. Haya ni pamoja na video, picha za kawaida 

na katuni. 

Wakati huo huo TCRA imechapisha kanuni za 

kushughulikia vitu vya posta na vifurushi ambavyo 

kwa namna moja au nyingine havichukuliwi na 

waliotumiwa. 

Kanuni za maudhui mtandaoni zinataka 
mwenye jukwaa la mtandao wa jamii 
kuhakikisha kwamba anakuwa na 
njia za kuchuja na kuzuia maudhui 
yaliyokatazwa mtandaoni na namna ya 
kuyaondoa.

“
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Makala zifuatazo zinawasilisha yaliyojitokeza kwenye 

ripoti hiyo. 

Huduma za intaneti zimeenea asilimia 72 miongoni 

mwa watu Tanzania kufikia Machi 2025, mwelekeo 

unaoashiria kuwa lengo la Serikali la asilimia 80 ifikapo 

mwisho wa mwaka huu litafikiwa. 

Laini zinazotumiwa kwa intaneti ziliongezeka kwa 

asilimia 70, kati ya Machi 2021 na Machi 2025, kutoka 

29,071,817 hadi 49,333,839. 

Serikali ilipanga kuongeza watumiaji wa intaneti kufikia 

asilimia 80 ya watu Tanzania kati ya Novemba 2020 na 

Novemba mwaka huu.

Idadi ya watumiaji wa intaneti inakokotolewa kutoka 

laini zilizotumika kupata huduma hiyo ndani ya miezi 

mitatu ya mwisho wakati wa kufanya tathmini, bila 

kujali aina na teknolojia iliyotumika. 

Vifaa vya mkononi vinapendelewa zaidi kupata huduma 

za intaneti na asilimia 99.6 ya watumiaji wanapata 

huduma kupitia simu za mkononi, vishkwambi au 

modemu.

Ripoti ya hali ya mawasiliano Tanzania kati ya Januari na 

Machi 2025 inaonesha ukuaji maeneo mengi unakaribia 

kufikia na kupita malengo Serikali iliyojiwekea kwa 

kipindi cha miaka mitano kinachoisha Novemba mwaka 

huu. 

Laini zinazotumika kwenye mitandao ya simu 

zimeongezeka kwa asilimia 35 kati ya Septemba 2023 

na Machi 2025 nchi nzima na kwa asilimia 41 kwenye 

mikoa minne. 

Kulikuwa na laini 90,298,941 nchini kote Machi 2025 

ukilinganishana na 67,024,338 Septemba 2023. 

Huduma za intaneti zimeongezeka kwa asilimia 67 

ndani ya miaka minne. 

Uzao wa tano wa simu za mkononi 5G ulifikia asilimia 

23 ya watu na kuenea kwa asilimia 3.6 kijiografia nchini 

Machi mwaka huu.

5G ina ufanisi zaidi na inawezesha mifumo na programu 

tumizi zinazohitaji kasi kubwa ya data mitandaoni na 

ambayo inaunganisha na kuwezesha kutumika vifaa 

vingi kwa mara moja. 

Gharama na tozo za maongezi ya simu za mkononi na 

matumizi ya data zimebakia zilivyokuwa Juni 2024. 

Wachambuzi wanasema miundombinu mipya na 

iliyoboreshwa na ongezeko la leseni za huduma wezeshi 

vimechangia ukuaji huu.

Aidha ripoti inaonesha kuwa watoa huduma za 

utangazaji wanazidi kuzingatia matakwa ya kanuni 

kuhusiana na maudhui ya ndani. Vilevile wenye leseni za 

huduma za Posta na usafirishaji vifurushi wameongeza 

ubunifu ili kuongeza ufanisi, na wamechangamkia fursa 

zinazotokana na biashara mtandao.

Na Mwandishi wetu

Uzao wa tano wa simu za mkononi 5G 

ulifikia asilimia 23 ya watu na kuenea 

kwa asilimia 3.6 kijiografia nchini Machi 

mwaka huu. 

5G 

Mwelekeo ukuaji sekta kupita malengo 
ya Serikali 

Intaneti yaenea asilimia 72 miongoni kwa 
watu 

Mwakilishi wa mtoa huduma za usafirishaji wa 
vifurushi akitumia kifaa cha mawasiliano ya mkononi 
kinachochakata data (PDA). Vifaa hivyo vimefanikisha 
shughuli za Posta na usafirishaji vifurushi nchini.



Januari - Machi, 20251616

Serikali inakamilisha ujenzi wa minara ya mawasiliano 

ya simu 758 na kuboresha mingine 300 nchini kote ili 

iwezesha utoaji huduma kwa teknolojia ya uzao wa 

tatu, wa nne na wa tano wa mawasiliano ya simu kwa 

vifaa vya mkononi (3G,4G na 5G).  

Kuenea minara ya mawasiliano ya simu za mkononi 

na mitambo ya kurushia mawimbi vimewezesha laini 

zinazotumika nchini. 

Usajili wa laini za simu uliongezeka kwa asilimia 41 

mikoa ya Kagera, Kigoma, Tabora na Tanga  kati ya 

Septemba 2023 na Machi mwaka huu. 

Ongezeko la laini kati ya Septemba 2023 na Machi 

mwaka huu kwenye mikoa hiyo minne, na idadi kwenye 

mabano ni: Kagera (1,577,159 hadi 2,224,115), Kigoma 

(kutoka 1,279,021 mpaka 1,803,679), Tabora (kutoka 

3,099,517 kufikia 4,371,032) na Tanga kutoka 2,365,189 

hadi 3,335,396.

Mikoa hiyo pia ni miongoni mwa 12 yenye idadi kubwa 

ya mitambo inayowezesha mawasiliano ya 4G.

Teknolojia za juu zaidi za mawasiliano ya simu za 

mkononi yanaimarisha ubora wa maongezi na 

kuongeza kasi ya kutuma na kupokea data, hivyo 

kukidhi matarajio ya watumiaji.

Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) unasimamia 

mradi wa ujenzi na uboreshaji minara. Mradi huo 

ulizinduliwa 13 Mei 2023 na Rais, Mhe. Dkt Samia 

Suluhu Hassan. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pia 

imejenga minara 42 Unguja na Pemba.

Kulikuwa na minara 9,278 Tanzania Machi 2025 

kulinganisha na 8,551 in Juni 2024, ongezeko la asilimia 

8.5. 

Mikoa yote sasa ina angalau mnara mmoja wenye 

mitambo ya 5G. Mikoa iliyokuwa haina hadi Juni 2024 

ni Mtwara, Lindi, Kaskazini Pemba na Katavi.

Teknolojia nyingine kama zile zinazounganisha waya 

wa faiba hadi nyumbani (FTTH) au ofisini (FTTO) zina 

watumiaji wachache, ingawaje zina kasi karibu mara 

tatu.

Uchambuzi wa ripoti hiyo unaonesha kuwa huduma za 

waya za faiba zilikua kwa asilimia 5.32 kati ya Desemba 

2024 na Machi 2025, kutoka 83,203 waliounganishwa 

kwenye FTTH n FTTO hadi 91,625 kwa kundi hilo.

Wastani wa kasi ya kupakua data kupitia vifaa vya 

mkononi vinavyotumika kwa intaneti ya kasi ni 

megabaiti-kwa-sekunde (Mbps) 12.5 ukilinganisha na 

Mbps 35 kwa waya za faiba. Aidha, kasi ya kupakia data 

ni Mbps 10.8 na 31.8 mtawalia.

Watumiaji wa Tanzania wanatumia asilimia 10.9 tu ya 

uwezo uliopo wa intaneti kimataifa kwa mawasiliano ya 

kutoka na kuingia nchini. 

Wanatumia gigabaiti-kwa- sekunde Gbps) 1,968 kati ya 

17,200 zilizopo. Gbps 15,232 za mawasiliano ya kutoka 

na kuingia hazitumiki.

Serikali inatekeleza mipango ya kuendeleza 

miundombinu ya mawasiliano ya mkononi na uwezo 

wake kutumia teknolojia zenye kasi zaidi. Hii ni pamoja 

na kujenga na kuboresha minara ya kurushia mawimbi 

ya mawasiliano ya simu za mkononi.

Uzao wa tano wa simu za mkononi (5G) unazidi 

kupanuka nchini. Watumiaji wake waliongezeka kwa 

asilimia 12 kati ya Januari na Machi 2025, kutoka 

1,002,665 kufikia 1,123,900.

Miundombinu mipya yafanikisha 
mawasiliano mikoani 

Mojawapo ya minara ya mawasiliano ya simu za mkononi 
iliyojengwa maeneo ya vijijini Tanzania.
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Bei za huduma za mawasiliano zaendelea 
kuwa chini

Leseni za miundombinu zaongezeka 
asilimia 26 ndani ya mwaka 

Bei za huduma za mawasiliano Tanzania zimeendelea 

kuwa chini na kutokubadilika ndani ya miezi tisa huku 

mmoja wa watoa huduma akitoza asilimia 33 chini ya 

wengine. Vifurushi vya maongezi ya simu zimebakia 

shilingi 26 kwa dakika kwa mtandao wa mtumiaji na 28 

kwa mtandao mwingine kuanzia Juni 2024 hadi sasa.

Tanzania ina watoa huduma za simu za mkononi 

watano – Airtel. Halotel, Yas (zamani TIGO), TTCL na 

Vodacom. 

Bei za data pia zimebakia shilingi 9.35 kwa megabaiti 

(Mb) moja.

Gharama za kupiga simu nchi nyingine Afrika Mashariki 

zimeongezeka kwa asilimia tano (5), kutoka shilingi 

597.40 kwa dakika Juni 2024 mpaka 627 Machi mwaka 

huu.

Halotel inatoza bei ya chini zaidi kwa simu nje ya 

vifurushi – shilingi 10 kwa dakika kwa mtandao wa 

mtumiaji na 20 kwenda mtandao mwingine. 

Watoa huduma wengine wanatoza shilingi 30 kwa 

dakika ndani ya mitandao na kwenda mitandao 

mingine bila vifurushi na kati ya shilingi nane (8) na 10 

kwa ujumbe mfupi, yaani meseji.

Ripoti inaonesha mwenendo wa kupanda na kushuka 

kwa baadhi ya huduma na matumizi yake. Kwa mfano 

dakika za maongezi ya simu za ndani zilipungua kwa 

wastani wa asilimia 4.5 kati ya Desemba 2024 na Machi 

mwaka huu, kutoka dakika bilioni 42.5 mpaka bilioni 

40.6.

Mikoa 10 inayoongoza kwa mitambo na idadi kwenye 

mabano ni: Dar es Salaam (633), Mjini Magharibi 

Zanzibar (60), Dodoma (46), Mwanza (41), Arusha (34), 

Mbeya (16), ) Songwe (13) Morogoro (9), Pwani (9) na 

Kilimanjaro (8).

Teknolojia ya 5G iliingia Tanzania Septemba 2022. 

Hadi Machi 2025 teknolojia zilienea miongoni mwa 

watu kama ifuatavyo: uzao wa pili (2G) asilimia 98.4, 

3G asilimia 92.2, 4G asilimia 90.7 na 5G asilimia 23.  

Kuenea kijiografia kulikuwa  asilimia 76.2, 74.3, 73.3 na 

3.6, mtawalia.

Leseni za miundombinu ziliongezeka kwa asilimia 26 

kati ya Machi 2024 na Machi mwaka huu, kutoka 35 

hadi 44.

Leseni nyingine, na ongezeko kwenye mabano ni: 

huduma za mtandao wa mawasiliano (kutoka 14 hadi 

18), mifumo na programu tumizi (kutoka 135 mpaka 

144), na Posta na usafirishaji wa vifurushi (kutoka 134 

mpaka 151. 

Vyeti vya idhini ya vifaa kutumika Tanzania viliongezeka 

kwa asilimia 124.5, kutoka 2,281 mpaka 5,120.

Vituo vya redio zimeongezeka kutoka 231 hadi 250, 

televisheni za mfumo wa ardhini zisizolipiwa sasa ziko 

38 na televisheni za kulipiwa zimetoka 25 mpaka 31.

Dakika ndani ya mitandao zilipungua kwa asilimia 3.7, 

kutoka bilioni 21 Desemba 2024 mpaka bilioni 20.2. 

Kwenda mitandao mingine zilipungua kwa asilimia 5.3, 

kutoka bilioni 21.5 mpaka bilioni 20.4.

Watoa huduma za simu za mkononi na idadi ya laini 

walizosajili kwenye mabano ni: Airtel (23%), Halotel 

(14.7%), Yas (28.5%), TTCL (1.9%) and Vodacom (31.9%). 

Watanzania wengi wafikiwa 
na redio kuliko zamani 

Mawimbi ya  redio ya FM yameenea na 
kufikia sehemu kubwa ya watu kwa 
81.5%

81.5%

251

Zaidi ya nusu ya nusu sasa inafikiwa na 
matanganzo ya redio ya FM baada ya  
kufikia asilimia 57 ya eneo la kijiografia 
nchi nzima

Idadi ya redio zilizokuwa zimesajiliwa 
na kupatiwa leseni ya TCRA hadi 
Machi 2025

Teknolojia ya mawimbi ya redio ya FM 
ina toa sauti yenye ubora wa juu 
kuliko njia nyingine za utangazaji

Matangazo ya televisheni kupitia 
mitambo ya ardhini (Digital terrestrial 
television) yanafikia 58% ya watu

Matangazo ya televisheni kwa njia ya 
satelaiti yanafikia 100% ya Tanzania
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kumefanikisha shughuli za Posta na usafirishaji 

vifurushi. 

Vifaa hivyo vinawezesha taarifa kusafirisha kwa wakati 

mmoja taarifa kutoka sehemu za kuchukua au kufikisha 

vitu vya posta, vikiwemo mizigo, nyaraka na vipeto, 

kwenda kwenye mifumo mingine.

Ripoti inaonesha kuwa PDA 51,530 zilikuwa 

zimeunganishwa kwenye mitandao ya mawasiliano 

Tanzania Machi 2025.

Watoa huduma za Posta na usafirishaji vifurushi 

duniani kote wanapanua shughuli zao ili kuendana 

na mabadiliko ya kasi ya teknolojia ya habari na 

mawasiliano (TEHAMA). 

Pamoja na huduma zilizokuwa zinatolewa na Posta 

kuchukuliwa na TEHAMA, watoa huduma wengi 

wamebuni mipango ya kutumia TEHAMA kufanikisha 

shguhuli zao.

Eneo linalojitokeza kwa kasi ni biashara mtandao, 

ambamo vitu vinavyoagizwa kielektroniki vinabidi 

kufikishwa au kuchukuliwa kwenye makazi, ofisini au 

sehemu za kazi za wateja. 

Kanuni za Posta Tanzania zilirekebishwa 2024 na 

kuanzisha makundi matano ya postikodi. Kuna 

Postikodi za maeneo ya kiutawala, Posta, watumaji 

wakubwa wa barua, nyaraka na vipeto, maeneo makuu, 

na za muda kwa matukio au shughuli mbalimbali.

Tanzania imeimarisha sera ya Posta, imeboresha kanuni 

na imeunganisha mfumo wa anwani za makazi na 

postikodi (NAPS) na mifumo mingine ya utoaji huduma 

kwenye taasisi 18.

Ripoti inasema NAPS imefungua fursa za biashara na 

utendaji kwa kuwezesha ufikishaji wa vitu majumbani, 

ofisini na sehemu za kazi.

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ilisema 

kwenye taarifa ya hivi karibuni kuwa anwani milioni 12.8 

zilishasajiliwa kwenye mfumo wa NAPS hadi Machi 2025.

NAPS unafanikisha ufikishaji na uchukuaji wa vitu kutoka 

majumbani na maofisini na pia unawezesha Serikali na 

wakala wake kutekeleza mipango na kuwasiliana na 

wananchi kwa ufanisi.

Mfumo huu pia unaimarisha usalama, ustawi na 

mipango ya kueneza na kufikisha huduma muhimu. 

Inafanikisha huduma za dharura kama vile za magari ya 

wagonjwa, polisi na zimamoto na uokoaji. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari amesema 

wataendelea kuhimiza matumizi na teknolojia za kisasa 

za ufuatiliaji ili kuwezesha watoa huduma za Posta 

na usafirishaji vifurushi kuboresha utendaji wao na 

kuhudumia wateja wao kwa ufanisi zaidi.

Ripoti ya Wizara imeeleza kuwa kuenea vifaa vya 

mawasiliano vya mkononi vinavyochakata data (PDA) 

Tanzania yajizatiti kupanua huduma za 
posta 

Rais, Dkt Samia Suluhu Hassan akikabidhiwa bango la anwani ya ofisi yake kwenye kikao kazi cha wakuu wa mikoa 
kuhusu mfumo wa anwani za makazi na postikodi.
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Sekta ya Mawasiliano katika namba

Desemba 2024

86.8

Machi 2025

MilioniMilioni

90.44.1%

Watumiaji wa huduma wazidi 
kuongezeka

Ongezeko hilo la watumiaji wa huduma 
za simu imefanya ueneaji wa huduma 
hizo kufikia 132.6%

Miezi mitatu ya ukuaji wa kihistoria sekta ya mawasiliano Tanzania

Vodacom Yas Airtel Halotel

TTCL

Mgawanyo wa soko kwa watoa 
huduma hadi Machi 2025

90.4
Milioni

31.9%

1.9%

28.5%

14.7%

23%

Milioni

Idadi ya watumiaji wa intaneti 
imeongezeka kwa 2.7% ndani 
ya miezi mitatu

48
Desemba 

2024

Milioni
49.3

Machi
 2025

Profit 2018 ($)
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Laini za simu mpya takriban milioni 14 zasajiliwa ndani ya miezi 10

Asilimia ya watu waliofikiwa na 
huduma ya mawasiliano

2G 3G 4G 5G

2G 3G 4G 5G

98.2% 91.0% 88.0% 20.0%

23.0%90.7%98.4% 92.2%

Desemba 
2024

Machi 
2025

Watu wengi zaidi wapata intaneti
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Akaunti za pesa mtandao zapaa

 63.2
Desemba 2024

Milioni

 66.5
Machi 2025

Milioni
4.1%

Asilimia ya umiliki

0 10 20 30 40

M-Pesa

Mixx by Yas

Airtel Money

Halotel

T-Pesa

Azam Pesa

Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

40.3%

30.3%

18.2%

8.8%

2.3%

1.9%

Huduma za 
televisheni kwa 
njia ya mitambo 

iliyosimikwa 
ardhini (DTT)

 26.2%
Huduma za 

televisheni kwa 
njia ya setelaiti 

(DTH)

 73.8%

Azam Media Limited ilikua na idadi kubwa 
ya visimbuzi vya DTT na DTH vilivyolipiwa 
vifurushi ikilinganishwa na watoa huduma 
wengine, ikifuatiwa na Star Media Limited.

Ueneaji wa huduma za utangazaji 
kufikia Machi 2025

58% ya watu waliofikiwa na mawimbi na DTT

100% ya watu waliofikiwa na mawimbi na 
DTH

81.45% ya watu waliofikiwa na mawimbi ya 
redio za FM

33% ya eneo lililofikiwa mawimbi na DTT

100% ya eneo lililofikiwa mawimbi na DTH

Huduma za utangazaji kwa ufupi

 2,057,145
Hadi Machi 2025 kulikuwa na visimbuzi 

vilivyolipiwa angalau mara moja katika 
kipindi cha miezi mitatu

56.95% ya eneo lililofikiwa na mawimbi 
redio za FM

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa

Idadi ya bidhaa za kiposta 
zilizotumwa nje ya nchi kwa 
mtoa huduma TPC 

41,966

Watoa huduma ya usafirishaji 
wa vifurushi na vipeto25,495

(62.3%)

(37.7%)

Idadi ya wateja

Januari 2025 Februari 2025 Machi 2025
0

25000

50000

75000

Idadi ya wateja wa huduma ya 
usafirishaji wa vifurushi/vipeto

72,426
62,418

54,684

Mamilioni waendelea kunufaika na huduma za pesa mtandao
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